Đã hoàn thành xong 2 năm dân quân thường trực có phải tham gia nghĩa vụ quân sự?

Đã hoàn thành xong 2 năm dân quân thường trực có phải tham gia nghĩa vụ quân sự? Trường hợp nào công dân không phải tham gia nghĩa vụ quân sự và được xem đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự?

1. Đã hoàn thành xong 2 năm dân quân thường trực có phải tham gia nghĩa vụ quân sự?

Đã hoàn thành xong 2 năm dân quân thường trực thì bạn không phải tham gia nghĩa vụ quân sự nữa

Khoản 4 điều 4 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Điều 4. Nghĩa vụ quân sự

4. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây được công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình:

a) Dân quân thường trực có ít nhất 24 tháng phục vụ thì được công nhận hoàn thành thực hiện nghĩa vụ quân sự tại ngũ trong thời bình, do Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp huyện quyết định theo đề nghị của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc trưởng thôn nơi không có đơn vị hành chính cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức;

b) Hoàn thành nhiệm vụ tham gia Công an xã liên tục từ đủ 36 tháng trở lên;

...................

=> Công dân đã hoàn thành xong  2 năm dân quân thường trực và có đề nghị của chủ tịch UBND xã thì được xem là đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự

2. Dân quân thường trực là gì?

Đã hoàn thành xong 2 năm dân quân thường trực có phải tham gia nghĩa vụ quân sự?

Dân quân thường trực được định nghĩa tại Điều 2 Luật Dân quân tự vệ 2019 như sau:

Dân quân thường trực là lực lượng thường trực làm nhiệm vụ tại các địa bàn trọng điểm về quốc phòng.

3. Tham gia dân quân tự vệ có được miễn nghĩa vụ quân sự?

Tham gia đủ 24 tháng dân quân thường trực thì bạn sẽ được miễn nghĩa vụ quân sự.

4. Cách xin đi dân quân tự vệ

Việc đăng ký đi dân quân tự vệ được quy định tại điều 9 Luật Dân quân tự vệ 2019, cụ thể:

Điều 9. Đăng ký công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ, quản lý Dân quân tự vệ

1. Việc đăng ký công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ được quy định như sau:

a) Tháng 4 hằng năm, căn cứ kết quả đăng ký nghĩa vụ quân sự, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã, người đứng đầu cơ quan, tổ chức có trách nhiệm đăng ký cho công dân đủ 18 tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ; tổ chức đăng ký bổ sung cho công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ;

b) Công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ khi thay đổi nơi cư trú đến đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã có trách nhiệm đăng ký cho công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ.

Trường hợp thay đổi nơi làm việc thì người đứng đầu cơ quan, tổ chức có trách nhiệm đăng ký cho công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ;

c) Người khuyết tật, người mắc bệnh hiểm nghèo, bệnh tâm thần theo quy định của pháp luật được miễn đăng ký nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ.

=> Chủ tịch UBND xã hoặc huyện nơi không có đơn vị hành chính cấp xã có trách nhiệm đăng ký cho công dân đủ điều kiện đi nghĩa vụ dân quân tự vệ

Dân quân tự vệ là lực lượng vũ trang quần chúng, có vai trò quan trọng trong việc đảm bảo trật tự an toàn xã hội, bảo vệ chủ quyền lãnh thổ. Vai trò của dân quân tự vệ đã được chứng minh từ thời chống thực dân Pháp và đế quốc Mỹ. Đây là lực lượng sát cánh cùng lực lượng vũ trang, cùng nhau bảo vệ sự bình yên của tổ quốc. Nhất là trong thời gian gần đây, dịch bệnh hoành hành, lực lượng dân quân đã phối hợp với công an, bác sỹ cùng thực hiện tốt nhiệm vụ tại các chốt kiểm dịch và trong khu cách ly. Do đó, công dân nên đăng ký tham gia nghĩa vụ dân quân tự vệ khi đủ điều kiện.

Trên đây Đã hoàn thành xong 2 năm dân quân thường trực có phải tham gia nghĩa vụ quân sự?

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Tài liệu của HoaTieu.vn.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 84
0 Bình luận
Sắp xếp theo