CSGT chỉ được mặc thường phục bắn tốc độ khi quy định trong kế hoạch tuần tra

CSGT mặc thường phục có được phép bắn tốc độ? Đây là vấn đề được nhiều bạn độc giả thắc mắc. Sau đây là một số quy định về việc mặc thường phục bắn tốc độ của CSGT, mời các bạn cùng tham khảo.

Các trường hợp CSGT mặc thường phục được bắn tốc độ

Mới đây Bộ công an đã ban hành Thông tư 65/2020/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung và quy trình tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm hành chính giao thông đường bộ của Cảnh sát giao thông.

Trang phục của Cảnh sát giao thông được quy định tại Điều 11 Thông tư này như sau:

- Cảnh sát giao thông khi tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm sử dụng trang phục Cảnh sát, đeo số hiệu Công an nhân dân. Khi kiểm soát vào buổi tối, ban đêm hoặc ban ngày trong điều kiện thời tiết sương mù, thời tiết xấu làm hạn chế tầm nhìn phải mặc áo phản quang;

- Trường hợp kiểm soát thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, được bố trí một bộ phận Cảnh sát giao thông mặc thường phục để vận hành, sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ....

Khi phát hiện vi phạm phải thông báo ngay cho bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai để tiến hành kiểm soát, xử lý theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, việc mặc trang phục Cảnh sát hoặc thường phục khi sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phải được Trưởng phòng Hướng dẫn tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ thuộc Cục Cảnh sát giao thông; Trưởng phòng Cảnh sát giao thông, Trưởng Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trở lên quyết định và phải ghi rõ trong kế hoạch tuần tra, kiểm soát.

Như vậy, Cảnh sát giao thông chỉ mặc thường phục bắn tốc độ khi điều này được quy định rõ trong kế hoạch tuần tra, kiểm soát.

Thông tư có hiệu lực từ ngày 05/8/2020.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của HoaTieu.vn.

Đánh giá bài viết
1 142
0 Bình luận
Sắp xếp theo