Công ty cũ không trả sổ BHXH thì có nhận BHXH một lần được không?

Công ty cũ không trả sổ BHXH thì có nhận BHXH một lần được không? Không có sổ BHXH, liệu người lao động có thể nhận BHXH một lần không? Cùng Hoatieu.vn tìm hiểu nhé

1. Công ty cũ không trả sổ BHXH thì có nhận BHXH một lần được không?

Công ty cũ không trả sổ BHXH thì người lao động làm thế nào để nhận BHXH một lần?

Nếu công ty cũ không trả sổ BHXH thì người lao động không thể nhận BHXH một lần, vì:

Theo Quyết định 222/QĐ-BHXH thì muốn nhận BHXH một lần, người dân phải có các hồ sơ như sau:

a) Bản chính Sổ BHXH.

b) Bản chính Đơn đề nghị (Mẫu số 14-HSB).
c) Đối với người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm bản sao Giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

- Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

- Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

- Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

d) Trường hợp bị mắc những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như: Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS thì có thêm trích sao/tóm tắt hồ sơ bệnh án thể hiện tình trạng không tự phục vụ được; nếu bị mắc các bệnh khác thì thay bằng Biên bản giám định mức suy giảm từ 81% KNLĐ trở lên của Hội đồng GĐYK thể hiện tình trạng không tự phục vụ được.

đ) Trường hợp thanh toán phí GĐYK thì có thêm hóa đơn, chứng từ thu phí giám định kèm theo bản chính bảng kê các nội dung giám định của cơ sở thực hiện GĐYK.

e) Bản chính Bản khai cá nhân về thời gian, địa bàn phục vụ trong Quân đội có hưởng phụ cấp khu vực (Mẫu số 04B - HBQP ban hành kèm theo Thông tư 136/2020/TT-BQP ngày 29/10/2020) đối với người có thời gian phục vụ trong Quân đội trước ngày 01/01/2007 tại địa bàn có hưởng phụ cấp khu vực mã sổ BHXH không thể hiện đầy đủ thông tin làm căn cứ tính phụ cấp khu vực.

=> Sổ BHXH là một phần bắt buộc của hồ sơ hưởng BHXH một lần. Do đó, nếu không có sổ BHXH người dân không thể hưởng BHXH một lần

2. Công ty cũ không trả sổ BHXH phải làm sao?

Công ty cũ không trả sổ BHXH thì có nhận BHXH một lần được không?

Công ty cũ không chịu trả sổ BHXH cho người lao động đã nghỉ việc thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Khoản 5 Điều 21 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Người sử dụng lao động có trách nhiệm phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ BHXH cho người lao động, xác nhận thời gian đóng BHXH khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật”

=> Công ty cũ phải trả sổ BHXH cho người lao động xin nghỉ việc

Nếu không trả thì bị phạt hành chính theo quy định tại khoản 4 Điều 40 Nghị định 28/2020/NĐ-CP:

Điều 40. Vi phạm các quy định khác về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng khi vi phạm với mỗi người lao động nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Không lập hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng;

b) Không lập hồ sơ hoặc văn bản đề nghị đúng thời hạn quy định tại khoản 2 Điều 102, khoản 1 Điều 103, khoản 1 Điều 110, khoản 2 Điều 112 Luật Bảo hiểm xã hội;

c) Không giới thiệu người lao động thuộc đối tượng quy định tại Điều 47 của Luật An toàn, vệ sinh lao động và Điều 55 của Luật Bảo hiểm xã hội đi khám giám định suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng Giám định y khoa;

d) Không trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động theo quy định tại khoản 5 Điều 21 Luật Bảo hiểm xã hội.

=> Công ty cũ không trả sổ BHXH cho người lao động thì sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng

Các bạn có thể khiếu nại đến UBND cấp xã, huyện, tỉnh hoặc thanh tra lao động hoặc các công chức, viên chức đang làm nhiệm vụ thanh tra, kiểm tra về lao động, bảo hiểm xã hội

Trên đây, Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Công ty cũ không trả sổ BHXH thì có nhận BHXH một lần được không? Sổ BHXH là một phần cần thiết để người lao động nhận BHXH một lần, do đó, nếu bạn xin nghỉ việc bạn hãy yêu cầu công ty cũ làm thủ tục chốt sổ, trả sổ BHXH cho bạn để bạn có thể thực hiện các thủ tục hưởng BHXH sau này.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên Hỏi đáp pháp luật.

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 131
0 Bình luận
Sắp xếp theo