Chứng minh thư hết hạn có rút tiền được không?

Chứng minh thư hết hạn có rút tiền được không? Dùng CMND hết hạn có giao dịch ngân hàng được không? Nhiều người không để ý đến thời hạn của CMND, do đó dẫn đến tình trạng để CMND hết hạn.

1. Chứng minh thư hết hạn có rút tiền được không?

Chứng minh thư hết hạn có rút tiền được không?

Chứng minh thư hết hạn có rút tiền tại ngân hàng được không?

Chứng minh thư hết hạn có không thể dùng để rút tiền tại ngân hàng. Bên phía ngân hàng sẽ không chấp nhận mọi loại giấy tờ đã quá hạn. Tuy nhiên cũng có những trường hợp nhân viên ngân hàng không để ý và vẫn thực hiện giao dịch cho khách hàng. Nhưng về mặt pháp lý thì CMND hết hạn không được dùng để rút tiền tại ngân hàng

Với hình thức rút tiền tại ATM thì CMND hết hạn các bạn vẫn rút được.

2. Chứng minh thư hết hạn có rút tiền tiết kiệm được không?

Để rút được tiền tiết kiệm thì bạn phải chứng minh bản thân mình là chủ nhân của tài khoản tiết kiệm. Việc chứng minh này được thực hiện thông qua các giấy tờ có chức năng "nhận diện" và CMND là một trong số đó. CMND hết hạn không có giá trị pháp lý chứng minh các đặc điểm nhận dạng của bạn.

=> Chứng minh thư hết hạn không được dùng để rút tiền tiết kiệm

3. Dùng CMND hết hạn có giao dịch ngân hàng được không?

Dùng CMND hết hạn để thực hiện các giao dịch ngân hàng có được chấp nhận không? Câu trả lời là không.

Pháp luật quy định “Công dân Việt Nam khi giao dịch tại ngân hàng phải xuất trình giấy tờ hợp pháp là CMND hoặc hộ chiếu trong thời hạn sử dụng để xác nhận”

CMND của bạn đã hết hạn, không còn giá trị pháp lý, do đó vì lí do an toàn nên nếu bạn xuất trình CMND hết hạn để thực hiện các giao dịch tại ngân hàng thì bên ngân hàng sẽ không đồng ý.

4. CMND hết hạn có làm thẻ ATM được không?

Các bước mở thẻ ATM tại ngân hàng gồm:

Bước 1: Cung cấp CMND tới phòng giao dịch ngân hàng bạn muốn đăng ký mở thẻ.

Bước 2: Lấy số, và chọn giao dịch muốn thực hiện theo hướng dẫn của bảo vệ.

Bước 3: Khi tới lượt hãy tới quầy giao dịch và xuất trình giấy tờ tùy thân của bạn.

Bước 4: Nhân viên ngân hàng sẽ tư vấn về các loại thẻ bạn muốn mở. Sau đó yêu cầu bạn phải điền thông tin vào đơn đăng ký phát hành thẻ.

Bước 5: Điền đầy đủ thông tin cá nhân vào giấy, lưu ý tới phần chữ ký phải ký giống nhau nhé.

Bước 6: Khi đã hoàn thành thì giao nộp lại cho nhân viên để họ kiểm tra và xác nhận.

Bước 7: Nhân giấy hẹn nhân jther.

=> CMND hết hạn không dùng để làm thẻ ATM

5. Chứng minh thư hết hạn có sử dụng được không?

Điều 1 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định: hứng minh thư một loại giấy tờ tùy thân của công dân do cơ quan Công an có thẩm quyền chứng nhận về những đặc điểm riêng và nội dung cơ bản của mỗi công dân trong độ tuổi do pháp luật quy định, nhằm bảo đảm thuận tiện việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của công dân trong đi lại và thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

=> Chứng minh thư hết hạn không có giá trị chứng minh nhân thân của người đó

Trên đây Hoatieu.vn đã trả lời câu hỏi Chứng minh thư hết hạn có rút tiền được không? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Dân sự, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 237
0 Bình luận
Sắp xếp theo