Chưa ly hôn nhưng có con với người khác có vi phạm?

Việc có con với người khác trong quá trình đang chung sống với vợ mà chưa ly hôn có vi phạm pháp luật không là sự thắc mắc của rất nhiều người. Vậy bài viết này Hoatieuvn sẽ giúp bạn có câu trả lời để bạn hiểu rõ hơn nhé.

1. Chưa ly hôn nhưng có con với người khác có bị phạt?

Chưa ly hôn nhưng đã có quan hệ bất chính với người khác để hậu quả là người khác có thai. Kết quả của việc có con với người khác là hành vi không thể chấp nhận được.

Bởi hành vi này xâm phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng theo luật quy định, do đó mà việc chưa ly hôn nhưng có con với người khác sẽ bị xử phạt theo quy định pháp luật.

Theo Khoản 1 Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Hơn nữa, tại Điều 182 Bộ luật hình sự năm 2015 cũng nêu rõ hình phạt đối với tội này như sau:

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó...

Tùy vào mức độ vi phạm mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định.

Chưa ly hôn nhưng có con với người khác có vi phạm?

2. Chưa ly hôn mà có con với người khác có vi phạm chế độ hôn nhân gia đình?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định:

“....2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;…”

Như vậy, việc chưa ly hôn mà có con với người khác là vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng.

3. Chưa ly hôn nhưng có con với người khác có làm được giấy khai sinh?

Việc chưa ly hôn mà có con với người khác thì con ấy được làm thủ tục khai sinh bình thường. Người cha cũng có thể được ghi tên trong giấy khai sinh của con.

4. Cách làm giấy khai sinh cho con riêng khi chưa ly hôn

Để ghi tên cha trong giấy khai sinh của con thì cần phải làm thủ tục xác nhận cha cho con.

Sau khi có quyết định hay phán quyết của Tòa án thì căn cứ vào đó để yêu cầu cơ quan hộ tịch ghi tên cha vào giấy khai sinh của con.

Trên đây là ý kiến tư vấn cá nhân của Hoatieu.vn. Mời các bạn tham khảo thêm một số bài viết hữu ích khác như: Chưa ly hôn có đăng ký kết hôn với người khác được không, Mẫu đơn khởi kiện ly hôn và cách viết từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của trang Hoatieu.vn.

Đánh giá bài viết
1 158
0 Bình luận
Sắp xếp theo