Cảnh sát cơ động có được giữ xe không?

Rất nhiều người đã bị cảnh sát cơ động xử phạt vi phạm giao thông nhưng ít người lại hiểu rõ thẩm quyền xử phạt của cảnh sát cơ động.

Trong bài viết này, Hoatieu.vn sẽ cung cấp cho bạn đọc thẩm quyền của CSCĐ khi xử phạt giao thông và liệu "CSCĐ có được giữ xe không?" theo quy định của Nghị định 100/2019/NĐ-CP và VBHN 09/VBHN-VPQH về Luật Xử lý vi phạm hành chính.

CSCĐ có được tạm giữ phương tiện không?

1. Thẩm quyền xử phạt giao thông của CSCĐ

Theo điều 7 Pháp lệnh số: 08/2013/UBTVQH13, cảnh sát cơ động có nhiệm vụ, quyền hạn tổ chức tuần tra, kiểm soát, xử lý hành vi vi phạm pháp luật về an ninh, trật tự, an toàn xã hội; tiến hành một số hoạt động điều tra theo quy định của pháp luật.

Vì vậy, theo điều 7 pháp lệnh 08, CSCĐ có quyền xử phạt giao thông trong phạm vi chức năng quyền hạn của mình.

2. CSCĐ được bắt những lỗi gì 2021?

Mặc dù pháp luật trao quyền xử phạt giao thông cho CSCĐ nhưng CSCĐ không có chức năng chuyên trách trong đảm bảo an toàn giao thông như CSGT, do đó CSCĐ không được xử phạt mọi lỗi vi phạm giao thông mà chỉ được xử phạt các lỗi mà pháp luật quy định

Cụ thể, điều 74 nghị định 100 quy định thẩm quyền xử phạt giao thông của CSCĐ

Để biết cụ thể CSCĐ được bắt những lỗi gì, mời các bạn đọc bài Thẩm quyền xử phạt giao thông của cảnh sát cơ động 2021

3. CSCĐ có được tạm giữ xe không?

Tạm giữ xe (Tạm giữ phương tiện) là một "hình phạt" được quy định tại VBHN 09.

Điều 125 VBHN 09 quy định:

Người có thẩm quyền áp dụng hình thức xử phạt tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính quy định tại Chương II Phần thứ hai của Luật này thì có thẩm quyền tạm giữ tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính.

Như vậy, những người được quy định tại Chương II Phần thứ hai của VBHN 09 là những người có thẩm quyền tạm giữ phương tiện

Chương II Phần thứ hai của VBHN 09 không có quy định về chủ thể là CSCĐ, điều đó có nghĩa là CSCĐ không có quyền tạm giữ phương tiện

Vậy, theo điều 125 VBHN 09, CSCĐ không có quyền tạm giữ xe.

4. Bị CSCĐ tạm giữ xe thì xử lý như thế nào?

CSCĐ không có quyền tạm giữ phương tiện, nên nếu bạn bị CSCĐ tạm giữ xe thì bạn đã bị áp dụng biện pháp xử phạt sai thẩm quyền.

Bạn có thể khiếu nại (Khiếu nại bằng lời hoặc làm đơn khiếu nại) đến cơ quan nơi chiến sỹ CSCĐ vi phạm đang làm việc.

Trên đây, Hoatieu.vn đã giới thiệu cho bạn đọc các quy định của pháp luật về Thẩm quyền tạm giữ phương tiện của CSCĐ. Mời các bạn tham khảo các bài viết khác tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan

Đánh giá bài viết
1 95