Cách ly tại nhà có được ra ngoài không?

Cách ly tại nhà có được ra ngoài không? Người đang thực hiện cách ly y tế có được ra khỏi nhà không? Người sống cùng nhà với người đang cách ly y tế tại nhà có được ra ngoài không? Hãy cùng Hoatieu.vn đi tìm lời giải nhé.

1. Cách ly tại nhà có được ra ngoài không?

Đối với người đang thực hiện cách ly tại nhà thì:

Người cách ly tại nhà phải chấp hành nghiêm các quy định về cách ly y tế tại nhà; có cam kết với chính quyền địa phương: Không ra khỏi phòng cách ly trong suốt thời gian cách ly, không tiếp xúc với người trong gia đình cũng như những người khác và không tiếp xúc với động vật nuôi...

=> Người đang cách ly tại nhà không được ra ngoài.

2. Những đối tượng phải cách ly tại nhà

Cách ly tại nhà có được ra ngoài không?

Trước đây F1 phải đi cách ly tập trung còn F2 tự cách ly tại nhà. Tuy nhiên hiện nay do số lương F1 và F0 quá nhiều nên một số thành phố đang thực hiện thí điểm cho F0, F1 cách ly tại nhà. TP.HCM, Bắc Ninh và Bắc Giang là 3 tỉnh được thí điểm cách ly F1 tại nhà, tuy nhiên số lượng F1 được cách ly tại nhà không nhiều.

3. Cách ly tại nhà mà ra ngoài phạt thế nào?

Người đang trong thời gian phải cách ly tại nhà theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền mà ra ngoài thì sẽ bị phạt hành chính theo quy định tại điều 12 Nghị định 117/2020/NĐ-CP:

Điều 12. Vi phạm quy định về áp dụng biện pháp chống dịch

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế;

b) Không báo cáo với Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan y tế dự phòng trên địa bàn về trường hợp mắc bệnh dịch theo quy định của pháp luật.

Đang cách ly tại nhà mà ra ngoài làm lây lan dịch bệnh thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội Tội làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người theo điều 240 Bộ luật Hình sự 2015:

Điều 240. Tội làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Đưa ra hoặc cho phép đưa ra khỏi vùng có dịch bệnh động vật, thực vật, sản phẩm động vật, thực vật hoặc vật phẩm khác có khả năng lây truyền dịch bệnh nguy hiểm cho người, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

b) Đưa vào hoặc cho phép đưa vào lãnh thổ Việt Nam động vật, thực vật hoặc sản phẩm động vật, thực vật bị nhiễm bệnh hoặc mang mầm bệnh nguy hiểm có khả năng lây truyền cho người;

c) Hành vi khác làm lây lan dịch bệnh nguy hiểm cho người.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Dẫn đến phải công bố dịch thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh hoặc Bộ trưởng Bộ Y tế;

b) Làm chết người.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 12 năm:

a) Dẫn đến phải công bố dịch thuộc thẩm quyền của Thủ tướng Chính phủ;

b) Làm chết 02 người trở lên.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, Hoatieu.vn vừa giúp bạn đọc trả lời câu hỏi Cách ly tại nhà có được ra ngoài không? Mời các bạn tham khảo HoaTieu.vn để biết thêm các thông tin hữu ích khác

Các bài viết liên quan:

Đánh giá bài viết
1 196
0 Bình luận
Sắp xếp theo