Biển số xe mờ bị phạt bao nhiêu?

Điều khiển xe biển số mờ bị phạt bao nhiêu tiền? Biển số xe mờ bị phạt bao nhiêu? Mời các bạn tham khảo mức phạt cụ thể theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ.

Nội dung chi tiết mời các bạn tham khảo.

Nghị định 100/2019/NĐ-CP Quy định xử phạt hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, thay thế cho Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Nghị định 100/2019 nêu rõ mức xử phạt đối với người điều khiển xe có biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng…

Biển số xe mờ bị phạt bao nhiêu?

Khoản 3 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: “Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp”. Theo đó, biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng đều không đáp ứng về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới.

1. Điều khiển xe ô tô gắn biển số mờ, không rõ chữ, số bị phạt bao nhiêu?

Theo quy định tại Khoản 3c Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

Buộc phải lắp đầy đủ thiết bị hoặc thay thế thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật hoặc khôi phục lại tính năng kỹ thuật của thiết bị theo quy định.

2. Biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng bị phạt bao nhiêu?

Theo quy định tại Khoản 1b Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển.

3. Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy làm thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển bị phạt bao nhiêu?

Theo quy định tại Khoản 1b Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển.

Nội dung chi tiết mời các bạn tham khảo thêm tại bài:

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm các bài viết liên quan trong mục Hỏi đáp pháp luật như:

Đánh giá bài viết
1 1.173
Bạn có thể tải về tập tin thích hợp cho bạn tại các liên kết dưới đây.